Ben Wu หรือที่เรารู้จักกันดีในนาม Merlini นั้นเริ่มเข้าวงการ DOTA ตั้งแต่ปี 2006 และได้แชมป์ DreamHack Summer 2007 กับสุดยอดทีมในอดีตอย่าง MYM หลังจากนั้นก็เล่นให้ทีมชื่อดังอีกมากมายเช่น Evil Geniuses, Blight.int, Ravens และ Ok.nirvana.int
![](https://www.neolutionesport.com/wp-content/uploads/2018/02/Screenshot_4.png)
ฮีโร่ตัวเด็ดของ Merlini คือ Zeus เขาขึ้นชื่อในเรื่องของการยืนเลนที่แข็งแกร่งดุดัน มีสกิลในการ Jukeขั้นสุดยอด และมีความเข้าใจในเกมสูง เขาปิดฉากการเป็นนักกีฬากับทีม Vegetables Esports หลังจากนั้นก็เริ่มเข้าสู่การเป็นนักพากย์อย่างเต็มตัวในช่วงปี 2018
![](https://www.neolutionesport.com/wp-content/uploads/2018/02/Llc46Py.jpg)
และนี้คือบทสัมภาษณ์ของเขาหลังจากออกมาประกาศอำลาวงการ DOTA อย่างเป็นทางการ
“ถึงเวลาแล้วที่ผมต้องพิจารณาตัวเลือกที่มีในขณะนี้ และต้องคิดถึงอนาคตในภายภาคหน้า ทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมาเป็นไปด้วยดี DOTA และเพื่อนๆคือสิ่งที่ผมรักมาก มีแค่ 2 สิ่งนี้ก็เพียงพอแล้วที่จะทำให้ผมมีความสุข แต่ . . . เมื่อคุณโตขึ้น ลำดับความสำคัญทุกอย่างก็เริ่มเปลี่ยน ฝันที่มีก็ค่อยๆจางหาย ความรับผิดชอบและภาระก็เริ่มมีมากขึ้น
![](https://www.neolutionesport.com/wp-content/uploads/2018/02/merlini-750-esl.png)
ผมจะยกตัวอย่างง่ายๆให้ฟัง มันก็เหมือนกับการที่คุณรักสุนัข แต่คุณไม่สามารถดูแลมันได้เพราะต้องเดินทางตลอดเวลา มันดูไม่แฟร์เลยใช้ไหมล่ะที่ทำแบบนั้น เพราะฉะนั้นก็แค่ไม่ต้องเลี้ยงมันซะ ปัญหาก็จบ
ผมตัดสินใจแล้วที่จะยุติหน้าที่การเป็นนักพากย์และนักวิเคราะห์ DOTA2 และต้องตัดสินใจถึงอนาคตที่เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อในขณะนี้ เนื่องจากเส้นทางนักพากย์นั้นไม่สอดคล้องกับสิ่งที่ผมต้องการทำในอนาคต ผมรู้สึกเสียใจนิดๆแต่ผมก็ต้องก้มหน้ายอมรับมันต่อไป ขอบคุณทุกๆคนที่คอยสนับสนุนผมมาโดยตลอด โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงเวลาที่ยากลำบาก”
Comments
comments